เมื่อ วันที่ 20 กรกฎาคม 2566 สมาคมการค้าคลัสเตอร์เครื่องสำอางไทย นำโดย คุณลักษณ์สุภา ประภาวัต นายกสมาคม และคณะ ได้เข้าหารือความร่วมมือและเยี่ยมชมโครงสร้างพื้นฐาน ของ FoodSERP ด้านการพัฒนานวัตกรรมสำหรับการผลิตเวชสำอาง ของ สวทช. รวมทั้งการให้บริการตลอดห่วงโซ่การผลิตตามโจทย์ที่เป็นความต้องการเฉพาะ (Tailor made) ของลูกค้า ในรูปแบบ One-stop service โดยมี ดร. กอบกุล เหล่าเท้ง ผู้อำนวยการกลุ่มแพลตฟอร์มบริการผลิตอาหารและส่วนผสมฟังก์ชัน (FoodSERP) ให้การต้อนรับและนำเยี่ยมชม โดยได้เยี่ยมชมดังนี้
👉เยี่ยมชม การใช้ 2D/3D skin model/ 3D-intestinal model ในการทดสอบประสิทธิภาพและความปลอดภัยของผลิตภัณฑ์เวชสำอางและเสริมอาหาร โดยมี ดร.รัตน์จิกา วงศ์วนากุล และ ดร. วันนิตา กลิ่นงาม ให้การต้อนรับ
👉เยี่ยมชม Simulated Gut Model โดยมี ดร.มณชยา รัตนประเสริฐ ให้การต้อนรับ
👉เยี่ยมชม Plant factory โดยมี ดร. เกรียงไกร โมสาลียานนท์ ให้การต้อนรับ
![](https://www.nstda.or.th/foodserp/wp-content/uploads/2023/07/FoodSERP-drives-the-cosmetic-industry-01-1024x768.jpg)
![](https://www.nstda.or.th/foodserp/wp-content/uploads/2023/07/FoodSERP-drives-the-cosmetic-industry-02-1024x768.jpg)
![](https://www.nstda.or.th/foodserp/wp-content/uploads/2023/07/FoodSERP-drives-the-cosmetic-industry-03-1024x768.jpg)
![](https://www.nstda.or.th/foodserp/wp-content/uploads/2023/07/FoodSERP-drives-the-cosmetic-industry-04-1024x856.jpg)
![](https://www.nstda.or.th/foodserp/wp-content/uploads/2023/07/FoodSERP-drives-the-cosmetic-industry-05-1024x768.jpg)
![](https://www.nstda.or.th/foodserp/wp-content/uploads/2023/07/FoodSERP-drives-the-cosmetic-industry-07-1024x768.jpg)
ที่มาภาพ/ข้อมูล : https://www.facebook.com/FoodSERP/posts/pfbid0V2M2Fq6S3YK2zwbduLhpZDzwa59svKxBmknnEQmK9aKJBt62KagbLfrafqqK49ezl