ที่มาของโครงการ TGIST
![](https://www.nstda.or.th/tgist/wp-content/uploads/2021/05/3f31626d65d31bb8f4548118619f69f4.jpg)
โครงการทุนสถาบันบัณฑิตวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีไทย หรือทุน TGIST จัดตั้งขึ้นตั้งแต่ปี พ.ศ. 2541 โดยสำนักงานพัฒนาวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีแห่งชาติ (สวทช.) เป็นโครงการสนับสนุนทุนการศึกษาให้กับนิสิต/นักศึกษาระดับบัณฑิตศึกษา (ปริญญาโท/เอก) โดยเริ่มการสนับสนุนในระยะที่ 1 เป็นเวลา 5 ปี ตั้งแต่ปี พ.ศ. 2541–2545 มีความร่วมมือกับสถาบันการศึกษาจำนวน 12 สถาบัน มีโครงการวิจัย 100 โครงการ และได้ดำเนินการในระยะที่ 2 ตั้งแต่ปี พ.ศ. 2546 เป็นต้นมา ปัจจุบันดำเนินการในระยะที่ 3 ตั้งแต่ปี พ.ศ. 2559 จนถึงปัจจุบัน โดยปัจจุบันมีความร่วมมือกับสถาบันการศึกษาเพิ่มเป็น 33 สถาบัน มีโครงการวิจัยกว่า 1,000 โครงการ ผู้รับทุนที่สำเร็จการศึกษาจำนวนมากได้เข้าสู่การเป็นนักวิจัย นักเทคโนโลยี หรืออาจารย์ ทั้งในภาครัฐและภาคเอกชน ที่เป็นกำลังสำคัญในการพัฒนากำลังคนวิจัยรุ่นใหม่ด้านวิทยาศาสตร์เทคโนโลยีและนวัตกรรมของประเทศอย่างต่อเนื่อง